Tặng, cho quyền sử dụng đất cần điều kiện gì?

18/02/2015

Xếp hạng bài viết

Hỏi: Hiện mẹ tôi muốn làm thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất nông nghiệp mà gia đình được giao theo Nghị định 64/CP tại phường Trưng Nhị, TX Phúc Yên, tỉnh Vĩnh Phúc cho tôi.

?Tặng, cho quyền sử dụng đất cần điều kiện gì?

Gia đình chúng tôi đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng diện tích đất này vào năm 2003.

Xin được hỏi, tôi có đủ điều kiện để nhận tặng cho diện tích đất trên không?

Phạm Thị Trần Quỳnh, Vĩnh Phúc

su-dung-dat-b177ae89
Điều kiện để được tặng, cho quyền sử dụng đất.
(Ảnh minh họa. Nguồn: Internet).

Trả lời:

Sở Tài nguyên & Môi trường tỉnh Vĩnh Phúc đã có câu phúc đáp về vấn đề này như sau:

Bà Quỳnh sẽ được nhận tặng cho quyền sử dụng đất nông nghiệp do bố mẹ để lại nếu có đủ các điều kiện theo quy định tại khoản 1 Điều 188, khoản 1, khoản 3, khoản 4 Điều 191 Luật Đất đai năm 2013 gồm:

– Giấy chứng nhận.

– Đất không vướng tranh chấp.

– Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án.

– Trong thời hạn sử dụng đất.

Ngoài ra, còn có các điều kiện khác như:

– Đối với trường hợp không nhận được sự cho phép tặng cho quyền sử dụng đất của pháp luật thì hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư sẽ không được tự ý nhận tặng cho quyền sử dụng đất.

– Cũng không được nhận tặng cho quyền sử dụng đất trồng lúa nếu hộ gia đình, cá nhân không trực tiếp sản xuất nông nghiệp.

– Hộ gia đình, cá nhân không được nhận tặng cho quyền sử dụng đất ở, đất nông nghiệp trong khu vực rừng phòng hộ, trong phân khu bảo vệ nghiêm ngặt, phân khu phục hồi sinh thái thuộc rừng đặc dụng, nếu không sinh sống trong khu vực rừng phòng hộ, rừng đặc dụng đó.

(Theo chinhphu.vn)

Comments

comments